Solomon Alabi
Solomon Alabi | |
---|---|
mutum | |
Bayanai | |
Jinsi | namiji |
Ƙasar asali | Najeriya |
Suna | Sulaiman ko Suleman |
Sunan dangi | Alabi |
Shekarun haihuwa | 21 ga Maris, 1988 |
Wurin haihuwa | Kaduna |
Sana'a | basketball player (en) |
Matsayin daya buga/kware a ƙungiya | center (en) |
Ilimi a | Montverde Academy (en) da Florida State University (en) |
Work period (start) (en) | 2010 |
Mamba na ƙungiyar wasanni | Toronto Raptors (en) da Florida State Seminoles men's basketball (en) |
Wasa | Kwallon kwando |
Drafted by (en) | Dallas Mavericks (en) |
Gasar | NBA G League (en) , NCAA Division I men's basketball (en) da National Basketball Association (en) |
Solomon Makafan Alabi (an haife shi a ranar 21 ga watan Maris ɗin 1988) ƙwararren tsohon ɗan wasan ƙwallon kwando ne na Najeriya. Ya halarci Jami'ar Jihar Florida inda ya taimaka musu zuwa matsayi na uku a gasar ACC da kuma tafiya zuwa gasar NCAA inda suka faɗi a Gonzaga a zagaye na farko. Alabi mai ƙafa 7-1 ya kasance zaɓin ƙungiyar ACC All-Defensive sau biyu a cikin duka shekarun sa na biyu da na biyu. Ya buga ƙwallon ƙafa kafin ya ɗauki ƙwallon kwando yana ɗan shekara 15.[1]
Rayuwar farko
[gyara sashe | gyara masomin]Alabi ya taso ne a Zariya, jihar Kaduna a Najeriya kafin ya koma Clermont, Florida yana ɗan shekara 17. Ya halarci makarantar sakandare a Montverde Academy a Montverde, Florida inda Kevin Sutton ya horar da shi.[2] Alabi ya kasance ɗan wasan gaba na jiha kuma ya taimaka ya jagoranci Montverde Academy zuwa cikakken rikodin 30 – 0 a lokacin babban kakarsa.[1] Ya halarci makarantar sakandare guda ɗaya da ɗan wasan NBA Luc Mbah a Moute. Alabi ya fara buga wa tawagar matasan Najeriya wasa a sansanin Nike All-American na shekarar 2007. Ya kuma taimaka wa Najeriya ta samu gurbin shiga gasar cin kofin duniya ta FIBA ta ƴan ƙasa da shekaru 19 a shekara ta 2007. An zaɓa shi a shekarar 2007 Nike Hoop Summit, wakiltar Ƙungiyar Zaɓuɓɓuka ta Duniya, inda ya jagoranci duk ƴan wasan da aka katange.[3]
Aikin koleji
[gyara sashe | gyara masomin]Bayan ya karya ƙafarsa wasanni 10 a cikin sabuwar shekararsa, Alabi ya ɗauki jan rigar likita. A matsayin sa na jajayen riga, ya sami lambar yabo ta All- ACC Freshman Team ta hanyar matsakaicin maki 8.4 a kowane wasa kuma yana jagorantar ACC cikin tubalan tare da 2.1 a kowane wasa. Don babban ikonsa na toshe harbi, an ba shi suna ga ƙungiyar ACC All-Defensive a cikin shekara ta 2008 zuwa 2009.[1]
A matsayinsa na biyu na jajayen riga, Alabi ya zo na 26 a cikin al'umma a cikin matakan da aka katange tare da matsakaita na 2.39 yayin da ya ƙara yawan maki zuwa maki 11.7 a kowane wasa.[4] A ranar 23 ga watan Afrilun 2010, ya ayyana kansa a matsayin wanda ya cancanci yin daftarin NBA na shekarar 2010.[5]
Sana'ar sana'a
[gyara sashe | gyara masomin]A ranar 24 ga watan Yunin 2010, Dallas Mavericks ne ya tsara Alabi tare da zaɓe na 50, kuma ya yi ciniki ga Toronto Raptors don la'akari da kuɗi.[6]
A ranar 8 ga watan Yulin 2010, ya sanya hannu kan kwangila tare da Toronto Raptors.[7] Masu Raptors sun sanya shi zuwa Erie BayHawks a ranar 15 ga watan Nuwamban 2010.[8] An tuna da shi a ranar 9 ga watan Disamban 2010,[9] ya mayar da shi zuwa Erie a ranar 6 ga watan Janairun 2011,[10] kuma Raptors sun sake tunawa da shi a ranar 14 ga watan Janairun 2011.[11] Masu Raptors sun sanya shi zuwa BayHawks a karo na uku a kan Maris 9, 2011.[12] Bayan haka, an sake kiran Alabi zuwa Toronto a karo na uku a ranar 5 ga watan Afrilun 2011.[13]
A ranar 4 ga watan Janairun 2012, an sanya Alabi a Bakersfield Jam na D-League.[14] An tuna da shi ranar 22 ga watan Janairun 2012.[15] A ranar 26 ga watan Afrilun 2012, a kan New Jersey Nets, Alabi ya rubuta matsayi na 11, 19 rebounds da 3 blocks a cikin minti 40 a wasan ƙarshe na kakar wasa ta yau da kullum.[16]
A ranar 1 ga watan Oktoban 2012, Sulemanu ya sanya hannu tare da New Orleans Hornets.[17] Duk da haka, an sake shi a ranar 27 ga watan Oktoba.[18]
A ranar 28 ga watan Disamban 2012, Alabi ya shiga Idaho Stampede.[19] An sake shi a ranar 1 ga watan Maris ɗin 2013.
A ranar 21 ga watan Maris ɗin 2013, ya rattaɓa hannu tare da ƙungiyar ƙwallon kwando ta farko ta Girka Ikaros Kallitheas BC.
A ranar 28 ga watan Satumban 2013, Alabi ya sanya hannu tare da Philadelphia 76ers.[20] Duk da haka, an yi watsi da shi a ranar 5 ga watan Oktoba.[21] Daga baya ya sanya hannu tare da Yulon Dinos na Taiwan don lokacin 2013–14.
A cikin Janairun 2015, Alabi ya sanya hannu tare da Barako Bull Energy don Kofin Kwamishina na PBA na shekarar 2015.[22]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 1.2 https://web.archive.org/web/20111007082420/http://www.seminoles.com/sports/m-baskbl/mtt/alabi_solomon00.html
- ↑ https://basketballrecruiting.rivals.com/news/who-is-solomon-alabi
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2017-09-10. Retrieved 2023-04-03.
- ↑ http://espn.go.com/ncb/player/profile?playerId=36130
- ↑ https://www.palmbeachpost.com/errors/404/[permanent dead link]
- ↑ https://www.tsn.ca/nba/story/?id=325639
- ↑ https://en.wikipedia.org/wiki/NBA.com
- ↑ https://www.nba.com/raptors/news/alabi_dleague_111510
- ↑ https://web.archive.org/web/20101212083357/http://realgm.com/src_wiretap_archives/70493/20101209/raptors_recall_solomon_alabi_from_d_league
- ↑ https://www.nba.com/raptors/news/alabi_erie_030911
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2011-01-15. Retrieved 2023-04-03.
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2011-01-15. Retrieved 2023-04-03.
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2012-09-22. Retrieved 2023-04-03.
- ↑ https://www.nba.com/raptors/news/20120104/23689/alabi-assigned-bakersfield-jam-nba-d-league
- ↑ https://www.nba.com/raptors/news/20120122/24863/alabi-recalled-bakersfield-jam
- ↑ https://www.nba.com/games
- ↑ https://www.nba.com/hornets/news/hornets-add-three-players
- ↑ https://www.nba.com/hornets/news/hornets-waive-alabi-wright
- ↑ https://www.nba.com/dleague/idaho/solomon_alabi_acquired_201213_2012_12_28.html
- ↑ http://www.insidehoops.com/blog/?p=14357
- ↑ http://www.insidehoops.com/blog/?p=14435
- ↑ https://www.philstar.com/sports/2015/01/04/1409285/another-7-footer-invade-pba